วิธีแก้ปัญหาเมมฯมือถือเต็มระหว่างทริป
คนที่ชอบถ่ายรูปด้วยมือถือ สิ่งที่น่ากลัวมาากที่สุดเลยคือเมมฯเต็มระหว่างทริปท่องเที่ยว นั่นเท่ากับว่าเราจะไม่ได้เก็บภาพการท่องเที่ยวของเราอีกต่อไป แถมเจ้าทริปนี้ยังเพิ่งมาได้แค่ครึ่งทางซะด้วย และจะซวยไปกว่านั้นเลยหากที่เที่ยวหลักของเราอยู่ที่วันหลังๆ แล้วเราจะทำอย่างไรดีหล่ะ จะลบรูปบางรูปออกไป แต่เมื่อเปิดรูปมคัดเพื่อตัดออก ก็ตัดใจไม่ได้สักรูปเลย เคยเป็นแบบนี้กันบ้างมั้ยครับ แต่ไม่เป็นไร วันนี้ผมมี 2 วิธีมานำเสนอครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgxglsvQixMk_swCeiIidYtjSNzpJq5AtD-j3u63LdX9Fhrm6oDG2HaMWvWirA2Mtj58gznOQdAZPQV6LCYAziIh9xqs2MB4fZtKtdtKhWiUPoK6kccEGGSz-VsfkeSpyV-_2fhudL4vGs/s640/cloud_upload_and_download_flat_icons_by_superawesomevectors-da9tyqo.jpg)
วิธีแรก คือ หากใครใช้ระบบ Cloud service ก็ไม่ยากอะไรก็แค่โยนรูปของเราไปเก็บบนนั้นได้เลยครับ ของฟรีก็มีอยู่เยอะนะ เช่น Dropbox หรือไม่ก็จากค่ายมือถือแต่ละเจ้าก็น่าจะมีให้บริการ เป็นต้น วิธีนี้จะเหมาะกับประเทศที่มีอินเตอร์เน็ตใช้นะครับ และเน็ตก็ควรจะดีหน่อยด้วยเช่นกัน เพราะขนาดรูปแต่ละรูปเดี๋ยวนี้เล็กกันซะที่ไหน และยิ่งหากเป็นผู้ให้บริการแบบไม่คิดเงินแล้วด้วยนั้น พื้นที่ก็จะมีให้เราไม่มากท่าไหร่นัก แต่หากว่าราไม่มีทั้ง Cloud service และ อินเตอร์เน็ตล่ะ เราจะทำอย่างไร ก็ต้องมาดูที่วิธีที่สองเลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwQe1e1lE_O4dJhvPMwUSiiapqXMqrbFuculsEWjsoR28XfGWQRtTSB-D77FwPmz_oQQw3BYw5pslFdherJBOYsTrnA6xVth_qImCEsr-n_MYhgc4Si-HcByWgWvXuw7cnnqBXpgcddro/s640/USB+Flashdrive.jpg)
วิธีที่สอง คือการโยนรูปเข้าไปเก็บที่ External Storage กันแบบตรงๆเลย เพียงแค่เราเตรียมสายต่อ USB และ Thumbdrive มาให้พร้อมครับ เดี๋ยว Thumbdrive ที่มีความจุเยอะๆ 64 GB เป็นต้น ราคาก็ถูกแสนถูกครับ ส่วนสายต่อ USB ก็ไม่แพงเลย เมื่อรู้สึกว่ารูปเริ่มเยอะ หรือมือถือเริ่มเตือนเราละว่าพื้นที่เมมฯเหลือน้อยแล้ว เราก็แค่ต่อ Thumbdrive เข้ากับมือถือของเรา แล้วก็โยนรูปไปเก็บไว้ในนั้นเลย วิธีนี้อาจจะไม่ดู Cool เท่ากับวิธีแรก แต่เราก็ไม่ต้องกังวลกับอินเตอร์เน็ตเลยครับ แถมน่าจะไวกว่าโยนขึ้นไปเก็บบนก้อนเมฆอีกด้วย และยังไม่ต้องเสียเวลา Download รูปลงมาจาก Cloud สู่คอมพิวเตอร์อีกต่างหาก
ด้วยตัวผมเองเป็นคนเที่ยวก็จัดว่าบ่อยอยู่เหมือนกัน และโดยส่วนตัวก็ใช้มันทั้งสองวิธีนั่นแหล่ะ แต่พักหลังๆนี่ ผมใช้วิธีที่สองบ่อยกว่ามากครับ เอาเป็นว่าใครชอบวิธีไหนก็ใช้วิธีนั้นกันนะครับ
ลองชม Thumb Drive กันได้ที่ข้างล่างนี้เลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgxglsvQixMk_swCeiIidYtjSNzpJq5AtD-j3u63LdX9Fhrm6oDG2HaMWvWirA2Mtj58gznOQdAZPQV6LCYAziIh9xqs2MB4fZtKtdtKhWiUPoK6kccEGGSz-VsfkeSpyV-_2fhudL4vGs/s640/cloud_upload_and_download_flat_icons_by_superawesomevectors-da9tyqo.jpg)
วิธีแรก คือ หากใครใช้ระบบ Cloud service ก็ไม่ยากอะไรก็แค่โยนรูปของเราไปเก็บบนนั้นได้เลยครับ ของฟรีก็มีอยู่เยอะนะ เช่น Dropbox หรือไม่ก็จากค่ายมือถือแต่ละเจ้าก็น่าจะมีให้บริการ เป็นต้น วิธีนี้จะเหมาะกับประเทศที่มีอินเตอร์เน็ตใช้นะครับ และเน็ตก็ควรจะดีหน่อยด้วยเช่นกัน เพราะขนาดรูปแต่ละรูปเดี๋ยวนี้เล็กกันซะที่ไหน และยิ่งหากเป็นผู้ให้บริการแบบไม่คิดเงินแล้วด้วยนั้น พื้นที่ก็จะมีให้เราไม่มากท่าไหร่นัก แต่หากว่าราไม่มีทั้ง Cloud service และ อินเตอร์เน็ตล่ะ เราจะทำอย่างไร ก็ต้องมาดูที่วิธีที่สองเลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwQe1e1lE_O4dJhvPMwUSiiapqXMqrbFuculsEWjsoR28XfGWQRtTSB-D77FwPmz_oQQw3BYw5pslFdherJBOYsTrnA6xVth_qImCEsr-n_MYhgc4Si-HcByWgWvXuw7cnnqBXpgcddro/s640/USB+Flashdrive.jpg)
วิธีที่สอง คือการโยนรูปเข้าไปเก็บที่ External Storage กันแบบตรงๆเลย เพียงแค่เราเตรียมสายต่อ USB และ Thumbdrive มาให้พร้อมครับ เดี๋ยว Thumbdrive ที่มีความจุเยอะๆ 64 GB เป็นต้น ราคาก็ถูกแสนถูกครับ ส่วนสายต่อ USB ก็ไม่แพงเลย เมื่อรู้สึกว่ารูปเริ่มเยอะ หรือมือถือเริ่มเตือนเราละว่าพื้นที่เมมฯเหลือน้อยแล้ว เราก็แค่ต่อ Thumbdrive เข้ากับมือถือของเรา แล้วก็โยนรูปไปเก็บไว้ในนั้นเลย วิธีนี้อาจจะไม่ดู Cool เท่ากับวิธีแรก แต่เราก็ไม่ต้องกังวลกับอินเตอร์เน็ตเลยครับ แถมน่าจะไวกว่าโยนขึ้นไปเก็บบนก้อนเมฆอีกด้วย และยังไม่ต้องเสียเวลา Download รูปลงมาจาก Cloud สู่คอมพิวเตอร์อีกต่างหาก
ด้วยตัวผมเองเป็นคนเที่ยวก็จัดว่าบ่อยอยู่เหมือนกัน และโดยส่วนตัวก็ใช้มันทั้งสองวิธีนั่นแหล่ะ แต่พักหลังๆนี่ ผมใช้วิธีที่สองบ่อยกว่ามากครับ เอาเป็นว่าใครชอบวิธีไหนก็ใช้วิธีนั้นกันนะครับ
ลองชม Thumb Drive กันได้ที่ข้างล่างนี้เลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWmoeEJkKvzkMioRhyphenhyphenVVTHuf5EGHxMAqzqfOLIOtU88IZw6lw4barptWFd5X4skjUPLDKZ5dWLP0PZ8USVivc5m3EkiqIIDaqrjSGBCr7ZuVSCb_TXtufkrgDgm3VEJRR0mgqBfMZDOPo/s640/Thumbdrive.jpg)
Comments
Post a Comment